+ Reply to Thread
Results 1 to 1 of 1
    [P]rincess_TuA

ข้อมูล เกี่ยวกับCounter-Strike

สูตรCS.1.6
    คิดว่าไม่ผิดกฏนะครับเพราะเล่นคนเดียว

เข้าเกม / กด New game / เลือกด่าน กด start

กดปุ่ม Shift + ~ ( กดปุ่ม Shift พร้อมกับปุ่ม ~ (ปุ่มเปลี่ยนภาษา) )

จะเห็นหน้าต่าง Console แบบในรูปนะครับ

1.พิมพ์ สูตร sv_cheats 1 กด enter - เพื่อเปิดให้ใช้สูตรต่าง ๆ ได้

2. เปลี่ยนด่าน พิมพ์ changelevel ตามด้วยชื่อด่าน เช่น changelevel de_dust2
    จำเป็นต้องเปลี่ยนเพราะ เป็นการโหลดคำสั่ง cheats

3. อยากใช้สูตรอะไรพิมพ์ตามนี้

• impulse 101 = เงินเต็ม $16000 ( ใช้ได้ )
    • sv_friction -10 = ปรับแรงตรึงผิวของพื้น ยิ่งน้อยยิ่งลื่น ปรับติดลบยิ่งลื่น
    • sv_accelerate = ปรับแรงเร่งในการเริ่มเดิน ยิ่งมากยิ่งออกตัวเร็ว
    • sv_stopspeeds = เวลาในการเบรคตัว
    • noclip = เดินทะลุกำแพง ( ทดลองแล้วไม่เห็นผล )
    • god = ไม่มีวันตาย ( ทดลองแล้วไม่เห็นผล )
    • sv_gravity 100 = สูตรกระโดดสูง เปลี่ยนเลข 0 - 2000 ดู ปกติคือ 800 ( ใช้ได้ )
    • อื่น ๆ จะหามาเพิ่มให้ทีหลังนะครับ

ในส่วนนี้ผมจะมาบอกการตั้ง config แบบพื้นฐานสำหรับเกม Counter-Strike 1.6 นะครับ

เปิด Console ขึ้นมาครับโดยการกด Shift + ~
    นี่คือคำสั่งเลือกพิมพ์ครับ
    rate 25000 เกี่ยวกับจำนวนการส่งข้อมูลจากเราไปหาserver
    fps_max 101 fps เครื่องเรายิ่งเยอะcsก็จะกระตุกน้อยหรือที่เรียกว่าลื่นนั่นเอง
    cl_showfps 1 ดูค่า fps
    fps cl_updaterate 101 เกี่ยวกับความลื่น (ไม่รู้เห็นเค้าปรับ)
    cl_cmdrate 101 เกี่ยวกับความลื่น (ไม่รู้เห็นเค้าปรับ)
    voice_overdrive 1 เมื่อมีคนพูดในเกมเสียงในเกมจะไม่เบาลง
    cl_dynamiccrosshair 0 เดินแล้วเป้าจะไม่ขยาย
    cl_weather 0 สภาพอากาศ เช่น ฝนตกในด่าน de_aztec แนะนำให้ปิดครับจะได้มองอะไรชัดขึ้น
    hud_fastswitch 1 กดเปลียนอาวุธเร็วครับ
    net_graph 3 ดูข้อมูลต่าง ๆ สำหรับการเชื่อมต่อ สามารถ เลือกเป็น เปิด 1 2 หรือ 3
    เลือกใส่ได้ตามใจชอบเลยนะครับ

ต่อไปเป็นการตั้งนอกเกมบ้างครับ

ถ้าเป็นแบบ non-steam นะครับ
    ให้ทำการคลิ๊กขวา porperty ต่อท้ายช่อง target เช่น "D:\Program Files\Valve\hl.exe" -nomaster -game cstrike -noforcemaccel -noforcemparms

สำหรับผู้ที่ใช้ VX ของ Dark-Master นั้นเมื่อกด Start ก่อนเข้าเกมจะมีช่องใส่คำสั่งมาให้อยู่แล้วนำไปใส่ได้เลยครับ

ส่วนใครที่ใช้ Steam ก็ทำตามนี้เลยครับ
    1.ไปที่ Library ครับ
    2.คลิกขวาที่เกม Counter-Strike
    3.เลือก Porperties
    4.เลือก Set Lunch Options…
    5.ใส่คำสั่งในช่องว่างกด OK เป็นอันเสร็จ

นี่คือคำสั่งสำหรับ Noforce ครับ
    -noforcemparms -noforcemaccel

no force mouse parameters
    no force mouse acceleration
    จะทำให้ไม่เกิดการเร่งเมาส์ครับ

ส่วนอีกคำสั่ง คือ -noforcemspd ส่วนใหญ่ไม่ใส่ครับ
    no force mouse speed
    แต่มันก็แล้วแต่คนชอบครับโดนส่วนตัวแล้วผมใส่นะ

เครดิต :: น้องเต้มั้ง
    Last edited by [P]rincess_TuA; 08-03-2011 at 08:11 PM.

Facebook Comments