PDA

View Full Version : [นอกเรื่องหน่อยครับ] จบ ม.3 เรียนอะไรดีครับ

easuck
05-11-2011, 08:49 PM
จบ ม.3 แล้วมีวิชาอะไรเกี่ยวกับคอมไหมครับ
ขอบคุณครับ

boyz19
05-11-2011, 10:04 PM
วิทย์-คณิตร สิครับ มีทางเลือกเยอะดี

easuck
05-11-2011, 10:17 PM
เอาที่เป็นสายอาชีพได้ไหมครับ

max1983
06-11-2011, 10:12 AM
สมัยนี้เรียน ปวช.แล้วเรียนต่อ ป.ตรี ยาก ไม่แนะนำเท่าไร

ucara2000
06-11-2011, 12:45 PM
ป.ตรี ตกงาน เตะฝุ่น เยอะแยะครับ เรียนสายอาชีพดีกว่า ซัก ปวส. อนาคตถ้าขยันหน่อยก็เรียนเอา ป.ตรีประดับชีวิตไว้ก็ดีครับ

lonaveer
06-11-2011, 12:58 PM
ลองไปดูหนังเรื่อง วัยรุ่นพันล้าน ดูครับ

ออกโรงอยู่ตอนนี้

เผื่อจะช่วยเป็นแนวทางในชีวิตได้

เป็นเรื่องราวของวัยรุ่นสู้ชีวิตคนนึง ^^

Letsrock
06-11-2011, 02:45 PM
ถ้ามีเวลาก็ลองออกไปหาลองทำอาชีพ หรือสังเกตความเป็นอยู่ของคนในแต่ละอาชีพดูครับ

แล้วเลือกเอาว่าชอบแบบไหน

ชอบอันไหนเรียนทางนั้น

boyz19
06-11-2011, 02:55 PM
ซ่อมคอม ลงคอม ลงโปรแกรมได้ก็ดีนะครับ ค่าแรงตั้ง 300 บาทต่อเครื่องแน่ะ วันนึงได้ 5 เจ้าก็ 1500 แล้วต่อวัน 1500x22 วัน = 33,000 เยอะกว่าเงินเดินทั้วไปครับ

-Excaliber-
06-11-2011, 03:12 PM
เลือกสิ่งที่ตัวเองชอบคับ :) อย่างเช่น ผมชอบ Anime แต่เลือกเรียน การเงิน เป็นต้น ;)

ส่วนต่อ ม. 4 เลือก วิทย์-คณิต คับ ดีสุด อนาคตไปได้หลากหลาย ถ้าเก่งจิงไม่ต้องกลัวคำว่าตกงานคับ

คณะผมจบมาก้อได้งานกันทุกคน เว้นแต่คนที่ไม่อยากทำงานเอง

bill_lv1
07-11-2011, 12:21 AM
ดูว่าอยากทำอะไรก็เรียนตรงยาวไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวงานไม่มี มันมีอยู่แล้ว เพียงแค่จะทำหรือไม่ทำแค่นั้นและ

จบ.ม3 ต่อ ม ปลายน่าจะดีน่ะ สามารถ เลือกได้อีก

easuck
07-11-2011, 08:22 PM
<<<ปวช. ปวส. มหาลัย
1. คอมธุรกิจ > คอมธุรกิจ > วิทยคอม
2.อิเล็กทรอนิกส์ > เทคโนคอม > ???
เอาแบบ 1 หรือแบบ 2 ดีครับ ถ้าเป็นแบบ 2 ต่อคณะอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

boyz19
07-11-2011, 08:47 PM
แบบ 1 น่าจะไปสาย BIS. (Business Information System) >>> ต่อ BIS ได้
แบบ 2 น่าจะไปสาย ช่างคอม >>> ต่ออะไรไม่รู้ครับ

ดีทั้ง 2 แบบนะผมว่าขึ้นอยู่กับเราอยากทําอะไรด้วยครับ แบบ 1 เหมือนจะเป็นแบบ Officer แบบ 2 เป็น Operation

Frioniel
08-11-2011, 06:13 AM
ไม่รู้ตอบทันหรือเปล่านะ

สมัยนี้ จะเรียน ม.ปลาย หรือ ปวช ไม่ต่างกันหรอกครับ จะเรียนสายไหนก็ได้ทั้งนั้น ขอแค่

1. ตั้งใจเรียนให้เต็มที่ อย่าไปเกี่ยงว่า เจออันนี้ยาก อันนี้ไม่ใช่ตัวเราไม่อยากเรียน
ทั้ง ปวช ทั้ง ม.ปลาย ไม่มีวิชาไหน ยากหรอกครับ มองจากมุมมองของคนที่เรียน ป.ตรี แล้ว วิชาพวกนี้ เหมือนวิชาระดับอนุบาล แต่พวกเราไม่ตั้งใจเรียนกันเอง

2. อย่าไปเลือก โรงเรียน ที่รู้แน่ๆว่า ไม่ดี เข้าไปแล้วเรียนไม่จบ (ใช้ดุลยพินิจตัวเองเอานะ)

ส่วน ปวส นั้น ถ้าจะเรียนจริงๆ ขอให้คิดหนักๆหน่อยเพราะ

1. ปวส หางานง่ายก็จริง แต่เงินเดือน ยังไงก็น้อยกว่า ป.ตรี แต่ถ้าเราเก่งจริง เรียน ป.ตรี ยังไงก็มีงานทำ แล้วก็ได้เงินเยอะว่า
2. สมัยนี้ ปวส -> ป.ตรี หาที่เรียนต่อ ยากโคตรๆ (ยกเว้น ม.เอกชน แพงๆ) และมีแนวโน้ม ว่าจะยาก ทุกปีๆ เพราะ ม.รัฐ ทุกที่ ปิดรับสมัคร (ม. ผม ปีนี้ปีสุดท้ายแล้ว ปีหน้าจะเปิดรับ ปวส เฉพาะภาคบ่าย ซึ่งต้องเรียนตั้ง 3 ปี)
3. ถ้าเราเป็นคนเรียนเก่ง จบ ปวส ไปแล้ว หาที่เรียนต่อ ป.ตรีไม่ได้ ได้เงินเดือนต่ำๆ มันจะไม่คุ้มความสามารถเอา
4. รู้กันอยู่ว่า สมัยนี้ คนจบ ป.ตรี เกลื่อนกลาด ทั้งๆที่ความสามารถไม่มี ดังนั้น ในทางกลับกัน คนที่ไม่มีความสามารถก็ยังจบ ป.ตรี ได้ แล้วจะเราเรียนเพื่อเอาวุฒิ ที่ต่ำกว่า วุฒิที่ คนที่ไม่มีความสามารถแล้วยังจบได้ ไปทำไม ? ไม่ดูถูกตัวเองไปหน่อยหรือ

สมัยนี้ จบ ปวช หรือ ม.6 ก็ต่อ ป.ตรีได้อยู่แล้ว ครับ
เช่นที่ 3 พระจอมเกล้า เค้าแทบจะรับแต่ คนจบ ปวช ใคร จบ ม.6 มา ต่อที่นี่แทบไม่ได้
ยังมีอีกหลายๆ ม. เช่น ราชมงคล ตอนสอบเข้าก็ใช้วิชาที่เรียนใน ระดับ ปวช
กลับกัน จบ ปวส เริ่ม หาที่เรียนต่อยาก ไม่สิ มันยากมาหลายปีแล้ว

ผมเรียน ม.6 วิทย์ คณิต -> ปวส เทคโนคอม -> ป.ตรี เทคโน คอม ครับ

Frioniel
08-11-2011, 07:12 AM
มาแถมให้อีกละกัน

เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องซีเรียสกับ ชื่อ สาขาที่ เรียน ตอน ป.ตรี นะครับ
ให้ซีเรียส กับ ชื่อเสียง มหาลัย หรือ ชื่อเสียง คณะ ที่จะเรียนต่อดีกว่า
ว่าเขามีชื่อเสียงในด้าน ที่ตรงกับความต้องการของเราหรือไม่

เพราะข้อเท็จจริงอย่างนึง เกี่ยวกับ สาขา คอมพิวเตอร์ ในประเทศไทย
นั่นก็คือ คุณจะวิทย์คอม วิศวะคอม เทคโนคอม ไอที ฯลฯ มันก็เหมือนกันหมดครับผม
วิชาคอมพิวเตอร์ยังไงมันก็ได้เรียนเหมือนกันหมดครับ
ไม่ใช่ว่าเรียน วิศวะคอม แล้วจะดีกว่า วิทย์คอม หรือ เรียนอันไหนแล้วจะหางานง่ายกว่า

วิทย์คอมก็คือ สาขาคอม ในคณะวิทยาศาสตร์
วิศวะคอมก็คือ สาขาคอม ในคณะวิศวกรรมศาสตร์
ไอทีก็คือ สาขาคอม ในคณะเทคโนโลยีสารสนเทศ

ถ้าเป็นในประเทศไทย เรียนอันไหน ก็เหมือนกันหมด วิชาคอมที่เรียน แทบไม่ต่างกัน
จะต่างกันเฉพาะ วิชาในคณะ (เช่น คณะวิศวะ ได้เรียน ฟิสิกส์ คณะวิทย์ ได้เรียน คณิตศาสตร์) ซึ่งวิชาพวกนี้ มันไม่ได้มีประโยชน์ อะไรกับการทำงานเท่าไร
ให้คุณดูว่า คณะ หรือ สาขาที่เราจะเรียน มีวิชาอะไรที่ตรงกับ ความต้องการหรือเปล่า
ถึงจะชื่อสาขาเหมือนกัน (เช่น สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ) แต่ว่าแต่ละ ที่ เค้าจะมีวิชาที่ต่างกันออกไป บาง ม. อาจจะเน้นไปที่การทำอนิเมชั่น (เช่น ม. เชียงใหม่) บาง ม. อาจจะเน้นไปที่การทำหุ่นยนต์ (มจพ) บางม. ก็เน้นไปทางระบบเน็ตเวิร์ก (ม.มหานคร) บางม.จะเน้นไปทางกฎหมายไอที และ บริหารธุรกิจ (ม.ธุรกิจบัณฑิต)
ให้ดูที่ ชื่อเสียง และ คุณภาพของ ม. นั้นๆ ว่ามีไปทางไหน
(ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง เรียนสาขาคณิตศาสตร์ ม.มหิดล แต่เก่งคอมพิวเตอร์กว่าผม ซึ่งเรียนมาทางคอมพิวเตอร์ล้วนๆอีกตะหาก)

ที่สมัยนี้เขาแห่กันไปเรียน วิศวะคอม จึงไม่ใช่ว่า วิศวะคอมที่ไหนก็ได้ ต้องเป็นวิศวคอมเกษตร วิศวคอมลาดกระบัง อะไรพวกนี้ เพราะเค้ามีชื่อเสียงในด้านนั้นๆ
ก็ไม่ต้องไปซีเรียสกับชื่อ สาขา แต่ขอให้ดูว่า มีวิชา ที่ตรงกับความต้องการของเราหรือเปล่า ม.เค้าเก่งด้านนั้นหรือเปล่า
นั่นคือ สิ่งที่คุณต้องดูให้ออก ก่อนจะเข้า ป.ตรี แต่ตอนนี้ ถ้าเรียนอยู่ ม.3 ก็ยังมีเวลาให้คิดอีกเยอะครับ

max1983
08-11-2011, 09:51 AM
พี่เองก็เป็นเด็กจบสาย ปวช. ปวส. มา ที่ตอนนี้ไม่แนะนำเพราะ หามหาลัยรัฐเรียนต่อ ไม่ได้แล้วถ้าจบ ปวส. แทบจะไม่เหลือให้เรียนแล้ว
แต่ใช่ว่า ม.เอกชนจะไม่ดีนะครับ ถ้าตั้งใจเรียนที่ไหนก็ไม่สำคัญหลอกครับ

maratiraj
09-11-2011, 07:17 PM
มาแถมให้อีกละกัน

เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องซีเรียสกับ ชื่อ สาขาที่ เรียน ตอน ป.ตรี นะครับ
ให้ซีเรียส กับ ชื่อเสียง มหาลัย หรือ ชื่อเสียง คณะ ที่จะเรียนต่อดีกว่า
ว่าเขามีชื่อเสียงในด้าน ที่ตรงกับความต้องการของเราหรือไม่

เพราะข้อเท็จจริงอย่างนึง เกี่ยวกับ สาขา คอมพิวเตอร์ ในประเทศไทย
นั่นก็คือ คุณจะวิทย์คอม วิศวะคอม เทคโนคอม ไอที ฯลฯ มันก็เหมือนกันหมดครับผม
วิชาคอมพิวเตอร์ยังไงมันก็ได้เรียนเหมือนกันหมดครับ
ไม่ใช่ว่าเรียน วิศวะคอม แล้วจะดีกว่า วิทย์คอม หรือ เรียนอันไหนแล้วจะหางานง่ายกว่า

วิทย์คอมก็คือ สาขาคอม ในคณะวิทยาศาสตร์
วิศวะคอมก็คือ สาขาคอม ในคณะวิศวกรรมศาสตร์
ไอทีก็คือ สาขาคอม ในคณะเทคโนโลยีสารสนเทศ

ถ้าเป็นในประเทศไทย เรียนอันไหน ก็เหมือนกันหมด วิชาคอมที่เรียน แทบไม่ต่างกัน
จะต่างกันเฉพาะ วิชาในคณะ (เช่น คณะวิศวะ ได้เรียน ฟิสิกส์ คณะวิทย์ ได้เรียน คณิตศาสตร์) ซึ่งวิชาพวกนี้ มันไม่ได้มีประโยชน์ อะไรกับการทำงานเท่าไร
ให้คุณดูว่า คณะ หรือ สาขาที่เราจะเรียน มีวิชาอะไรที่ตรงกับ ความต้องการหรือเปล่า
ถึงจะชื่อสาขาเหมือนกัน (เช่น สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ) แต่ว่าแต่ละ ที่ เค้าจะมีวิชาที่ต่างกันออกไป บาง ม. อาจจะเน้นไปที่การทำอนิเมชั่น (เช่น ม. เชียงใหม่) บาง ม. อาจจะเน้นไปที่การทำหุ่นยนต์ (มจพ) บางม. ก็เน้นไปทางระบบเน็ตเวิร์ก (ม.มหานคร) บางม.จะเน้นไปทางกฎหมายไอที และ บริหารธุรกิจ (ม.ธุรกิจบัณฑิต)
ให้ดูที่ ชื่อเสียง และ คุณภาพของ ม. นั้นๆ ว่ามีไปทางไหน
(ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง เรียนสาขาคณิตศาสตร์ ม.มหิดล แต่เก่งคอมพิวเตอร์กว่าผม ซึ่งเรียนมาทางคอมพิวเตอร์ล้วนๆอีกตะหาก)

ที่สมัยนี้เขาแห่กันไปเรียน วิศวะคอม จึงไม่ใช่ว่า วิศวะคอมที่ไหนก็ได้ ต้องเป็นวิศวคอมเกษตร วิศวคอมลาดกระบัง อะไรพวกนี้ เพราะเค้ามีชื่อเสียงในด้านนั้นๆ
ก็ไม่ต้องไปซีเรียสกับชื่อ สาขา แต่ขอให้ดูว่า มีวิชา ที่ตรงกับความต้องการของเราหรือเปล่า ม.เค้าเก่งด้านนั้นหรือเปล่า
นั่นคือ สิ่งที่คุณต้องดูให้ออก ก่อนจะเข้า ป.ตรี แต่ตอนนี้ ถ้าเรียนอยู่ ม.3 ก็ยังมีเวลาให้คิดอีกเยอะครับ

ขอเสริมนิดนึง สำหรับพวกเรียนวิศวะคอม ฟิสิกส์ กับ คณิตศาสตร์ ไม่ใช่วิชาขยะ

คุณพูดถูกสองวิชานี้ส่งผลต่อการงานด้านคอมพิวเตอร์น้อยมาก

แต่อย่าลืมว่า พวกวิศวะคอม มันมีสอนวิชาวงจรไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ด้วย
ซิ่งการจะทำความเข้าใจต่อระบบไฟฟ้าอย่างถ่องแท้นั้นผู้เรียนต้องมีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์และฟิสิกส์ที่ดีพอสมควร

อย่างที่รู้กัน พวกเรียนวิศวะคอม มันมีความสามารถทั้ง Hardware และ Software รวมอยู่ในคนๆเดียวกัน

ต่อให้ไม่สามารถหางานด้านคอมพิวเตอร์ทำได้จริง
ก็สามารถผันตัวไปทำงานจับอุปกรณ์อื่น ทางด้านไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ เช่น พวก PLC หรือ Micro controller ก็ยังได้

Larzel
10-11-2011, 09:28 PM
ขอเสริมนิดนึง สำหรับพวกเรียนวิศวะคอม ฟิสิกส์ กับ คณิตศาสตร์ ไม่ใช่วิชาขยะ

คุณพูดถูกสองวิชานี้ส่งผลต่อการงานด้านคอมพิวเตอร์น้อยมาก

แต่อย่าลืมว่า พวกวิศวะคอม มันมีสอนวิชาวงจรไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ด้วย
ซิ่งการจะทำความเข้าใจต่อระบบไฟฟ้าอย่างถ่องแท้นั้นผู้เรียนต้องมีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์และฟิสิกส์ที่ดีพอสมควร

อย่างที่รู้กัน พวกเรียนวิศวะคอม มันมีความสามารถทั้ง Hardware และ Software รวมอยู่ในคนๆเดียวกัน

ต่อให้ไม่สามารถหางานด้านคอมพิวเตอร์ทำได้จริง
ก็สามารถผันตัวไปทำงานจับอุปกรณ์อื่น ทางด้านไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ เช่น พวก PLC หรือ Micro controller ก็ยังได้

ผมจบวิศวะคอม (เน้นมาทาง Software) สองวิชานั้น แทบไม่ได้ใช้ หรือ ใช้น้อยมากครับ

(ผมเรียนแค่พอผ่าน จนบัดนี้ จนทำงานเป็น Programmer แล้วก็ยังไม่ได้ใช้)

วิชาในปีแรกผมแทบไม่ได้เอาไปใช้ต่อเลย ได้ใช้ต่อแค่ โปรแกรมมิ่งพื้นฐาน

แต่ถ้าจะเน้นไปทาง Hardware ก็คงได้ใช้มั้ง พวก Robot , Micro controller , interface

แล้วเรื่องจบมาหางานยาก อะไรไม่รู้หรอกนะ แต่เพื่อนๆผมมีงานทำทุกคนนะ

ที่เห็นเงินเดื่อนต่ำสุดคือ 15k นะ อย่างผมเรียนจบมาเกรดกลางๆ 2.8 หน่อยๆ ได้งาน บ.ใหญ่ มีชื่อ แห่งหนึ่งเงินเดือนก็มากกว่า 20k นะ

(เห็นพี่ที่ทำงานจบมาจากหลายคณะเลยนะ วิศวะคอม วิทยาคอม ไอที คงเหตุผลเดียวกับความเห็นบนๆ)

ปล. ความรู้ทางภาษาผมกากมาก!!